[SGK Toán Lớp 4 Chân trời sáng tạo] Toán lớp 4 trang 35 - Bài 15: Em làm được những gì - SGK Chân trời sáng tạo

Hướng dẫn học bài: Toán lớp 4 trang 35 - Bài 15: Em làm được những gì - SGK Chân trời sáng tạo - Môn Toán học lớp 4 Lớp 4. Đây là sách giáo khoa nằm trong bộ sách 'SGK Toán Lớp 4 Chân trời sáng tạo Lớp 4' được biên soạn theo chương trình đổi mới của Bộ giáo dục. Hi vọng, với cách hướng dẫn cụ thể và giải chi tiết các bé sẽ nắm bài học tốt hơn.

câu 1

video hướng dẫn giải

tính bằng cách thuận tiện.

a) 36 + 12 + 14 + 38

b) 2 x 3 x 5 000

c) 9 x 13 + 9 x 7

phương pháp giải:

a) áp dụng tính chất kết hợp của phép cộng để nhóm các số tổng là số tròn chục với nhau.

b) áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân để nhóm các số có tích là số tròn nghìn với nhau.

a x b x c = (a x b) x c = a x (b x c)

c) áp dụng tính chất một số nhân với một tổng:

a x b + a x c = a x (b + c)

lời giải chi tiết:

a) 36 + 12 + 14 + 38 = (36 + 14) + (12 + 38)

                                 = 50 + 50

                                 = 100

b) 2 x 3 x 5 000 = (2 x 5 000) x 3

                          = 10 000 x 3

                          = 30 000

c) 9 x 13 + 9 x 7 = 9 x (13 + 7)

                          = 9 x 20

                          = 180

câu 2

video hướng dẫn giải

tính chu vi và diện tích hình chữ nhật (theo mẫu).

phương pháp giải:

thay chữ bằng số vào công thức p = (a + b) x 2 và s = a x b rồi tính giá trị của biểu thức.

lời giải chi tiết:

câu 3

video hướng dẫn giải

a) trong hình dưới đây, số hình tròn màu xanh nhiều hơn số hình tròn màu đỏ là bao nhiêu hình?

cách 1: 14 x 3 – 4 x 3 = 42 – 12 = 30

cách 2: (14 – 4) x 3 = 10 x 3 = 30

so sánh giá trị hai biểu thức.

(14 – 4) x 3 ..… 14 x 3 – 4 x 3

b) tính (theo mẫu).

mẫu: 14 x 3 – 4 x 3 = (14 – 4) x 3

                                = 10 x 3

                                = 30

29 x 2 – 9 x 2

7 x 214 – 7 x 14

phương pháp giải:

a) quan sát hai cách tính trên đề bài rồi so sánh kết quả với nhau

b) áp dụng công thức:

a x b – c x b = (a - c) x b

lời giải chi tiết:

a) ta có (14 – 4) x 3 = 14 x 3 – 4 x 3

b) 29 x 2 – 9 x 2 = (29 – 9) x 2

                         = 20 x 2

                         = 40

7 x 214 – 7 x 14 = 7 x (214 – 14)

                          = 7 x 200

                          = 1 400

câu 4

video hướng dẫn giải

mẹ mua 2 kg cam hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại hết 87 000 đồng. hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn, mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?

phương pháp giải:

- tìm giá tiền 1 kg cam mẹ mua

- tìm giá tiền 1 kg cam ba mua

- so sánh giá tiền mua 1 kg cam của mẹ và ba

lời giải chi tiết:

mẹ mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là

52 000 : 2 = 26 000 (đồng)

ba mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là

87 000 : 3 = 29 000  (đồng)

vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba và mỗi ki-lô-gam rẻ hơn số tiền là

29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng)

đáp số: 3 000 đồng

câu 5

video hướng dẫn giải

lớp em dự định mua các tấm lưới hình vuông để lắp ráp các chuồng thỏ có dạng khối lập phương (xem hình).

a) số?

để lắp ráp 4 chuồng thỏ như hình bên dưới thì phải dùng ..?.. đồng để mua các tấm lưới.

b) quan sát hình ảnh 4 chuồng thỏ được lắp ráp theo cách sau.

- tại sao với cách lắp ráp này số tấm lưới phải dùng sẽ ít đi mặc dù các chuồng vẫn riêng biệt?

- số?

4 chuồng thỏ lắp ráp theo cách này sẽ tiết kiệm được tất cả là ..?... đồng.

phương pháp giải:

a)

– mỗi chuồng thỏ được lắp bởi 6 tấm lưới.

- số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ  = giá tiền một tấm lưới x 6

- tìm số tiền để mua tấm lưới cho 4 chuồng thỏ = số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ  x 4

b) quan sát hình vẽ để trả lời câu hỏi

lời giải chi tiết:

a) ta thấy mỗi chuồng thỏ được lắp bởi 6 tấm lưới.

số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ là 4 000 x 6 = 24 000 (đồng)

để lắp ráp 4 chuồng thỏ thì cần số tiền mua tấm lưới là 24 000 x 4 = 96 000 (đồng)

ta điền như sau:

để lắp ráp 4 chuồng thỏ như hình bên dưới thì phải dùng 96 000 đồng để mua các tấm lưới.

b)

- với cách lắp ráp như trên số tấm lưới phải dùng sẽ ít đi mặc dù các chuồng vẫn riêng biệt vì hai chuồng thỏ cạnh nhau có thể ghép chung 1 tấm lưới ngăn giữa 2 chuồng.

- theo cách lắp ghép trên ta tiết kiệm được 3 tấm lưới so với cách ở phần a.

4 chuồng thỏ lắp ráp theo cách này sẽ tiết kiệm được tất cả là 4000 x 3 = 12 000 đồng.

thử thách

video hướng dẫn giải

vẫn dùng các tấm lưới ở bài 5, em hãy tìm cách lắp ráp 4 chuồng thỏ để chi phí tiết kiệm hơn cách lắp ráp ở câu b. (kích thước mỗi chuồng không thay đổi, các chuồng riêng biệt).

phương pháp giải:

học sinh suy nghĩ cách lắp ráp các chuồng thỏ

lời giải chi tiết:

để tiết kiệm chi phí hơn, ta có thể lắp các chuồng thỏ thành 2 hàng, mỗi hàng gồm 2 chuồng thỏ, các chuồng được ghép cạnh nhau.

vui học

video hướng dẫn giải

quan sát bảng sau:

tính giá trị của biểu thức a x b x c với a = 3, b = 2, c = 5.

phương pháp giải:

thay chữ bằng số vào biểu thức a x b x c rồi tính giá trị của biểu thức đó.

lời giải chi tiết:

nếu a = 3, b = 2 và c = 5 thì a x b x c = 3 x 2 x 5 = 6 x 5 = 30

Giải bài tập những môn khác

Môn Toán học lớp 4

Môn Tiếng Anh lớp 4

Lời giải và bài tập Lớp 4 đang được quan tâm

Bài 3 : Hai người thợ dệt được 270 m vải. Nếu người thứ nhất dệt thêm 12m và người thứ hai dệt thêm 8 m thì người thứ nhất sẽ dệt nhiều hơn người thứ hai 10 m. Hỏi mỗi người đã dệt được bao nhiêu mét vải? DẠNG 3 Bài 2 : Tìm hai số có tổng bằng 412, biết rằng nếu thêm một chữ số 3 vào bên trái số bé thì ta được số lớn. DẠNG 3 Bài 1 : Hai hộp bi có tổng cộng 155 viên bi, biết rằng nếu thêm vào hộp bi thứ nhất 8 viên bi và thêm vào hộp thứ hai 17 viên bi thì hai hộp có số bi bằng nhau. Hỏi mỗi hộp có bao nhiêu viên bi? DẠNG 2 Bài 3 : Hồng có nhiều hơn Huệ 16 000 đồng. Nếu Hồng có thêm 5 000 đồng và Huệ có thêm 11 000 đồng thì cả hai bạn sẽ có tất cả 70 000 đồng. Hỏi lúc đầu mỗi bạn có bao nhiêu tiền? DẠNG 2 Bài 2 : Một nhà máy có hai tổ công nhân, tổ Một có nhiều hơn tổ Hai 18 công nhân, biết rằng nếu nhà máy có thêm 8 công nhân thì nhà máy sẽ có 100 công nhân. Hỏi mỗi tổ công nhân có bao nhiêu người? DẠNG 2 Bài 1 : Bố hơn con 31 tuổi, biết rằng bốn năm nữa tổng số tuổi của hai bố con là 51 tuổi. Tính tuổi của mỗi người hiện nay. Dạng 1 Bài 2 : Hai thửa ruộng thu hoạch được tất cả 2 tấn 56kg thóc. Thửa ruộng thứ nhất thu hoạch nhiều hơn thửa ruộng thứ hai là 3 tạ. Hỏi mỗi thửa ruộng thu hoạch được bao nhiêu kg thóc. Dạng 1 Bài 1 : Cả hai ngày cửa hàng bán được 458 tạ gạo. Hỏi mỗi ngày cửa hàng đó bán bao nhiêu tạ gạo. Biết ngày thứ nhất bán được nhiều hơn ngày thứ hai 24 tạ gạo. Bài 16 : Xe thứ nhất chở được 25 tấn hàng, xe thứ hai chở 35 tấn hàng. Xe thứ ba chở nhiều hơn trung bình cộng ba xe là 10 tấn hàng. Hỏi xe thứ ba chở bao nhiêu tấn hàng? Bài 15 : Một người đi từ quê ra thành phố. Nếu chia quãng đường thành 3 phần bằng nhau thì trong $\frac{1}{3}$ quãng đường đầu người ấy đi bằng xe đạp với vận tốc 15km/giờ, $\frac{1}{3}$ quãng đường thứ

Tài liệu tin học

Tài liệu Lớp 1

Tài liệu Lớp 2

Tài liệu Lớp 3

Tài liệu Lớp 4

Tài liệu Lớp 5

Trò chơi Powerpoint

Sáng kiến kinh nghiệm